Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ VÔ CƠ - INORGANIC CHEMISTRY FORUM > XÚC TÁC VÔ CƠ - CATALYTIC INORGANIC FORUM

Notices

XÚC TÁC VÔ CƠ - CATALYTIC INORGANIC FORUM Vào đây để bàn về vấn đề khó trong vô cơ là xúc tác vô cơ

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - TiO2-Tổng quan/nghiên cứu/ứng dụng.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-09-2009 Mã bài: 48077   #121
daonguyen2002
Thành viên ChemVN

pigpig

Groans: 1
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 daonguyen2002 is an unknown quantity at this point

anh nguyen oi , em tiến hành theo phương pháp anh nói , chỉ có khàc là em không cho bay hơi từ từ mà tiến hành sấy khô ở 120C và thu lớp bột tào thành sau đó nghiền và nung..sản phẩm em thu được rất mịn chỉ có điều là không trắng mà nó có màu vàng vàng , em không hiể là do đâu , anh có thể giải thích giúp em không ạ?
cảm ơn anh!
daonguyen2002 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-10-2009 Mã bài: 48089   #122
robinxon
Thành viên ChemVN

Em mãi là người anh yêu !

Groans: 0

Hôm nay vào đây mới nhâm cứu vấn đề này. các you bàn và phân tích rất kỹ thấy rất thuyết phục và rất hay. Chân thành cảm ơn tất cả. Tuy nhiên các link cảu các tài liệu đính kèm đều die nên ko download thêm để xem xét cụ thể. Mọi thứ đang hơi mơ hồ nhưng thấy rất hấp dẫn. MOD fix lại mấy tài liệu giúp để ngâm cứu chút đỉnh cùng thảo luận thêm.
thank !
robinxon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-10-2009 Mã bài: 48103   #123
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Groans: 15
Groaned at 5 Times in 5 Posts
Rep Power: 80 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem

Trích:
Nguyên văn bởi daonguyen2002 View Post
anh nguyen oi , em tiến hành theo phương pháp anh nói , chỉ có khàc là em không cho bay hơi từ từ mà tiến hành sấy khô ở 120C và thu lớp bột tào thành sau đó nghiền và nung..sản phẩm em thu được rất mịn chỉ có điều là không trắng mà nó có màu vàng vàng , em không hiể là do đâu , anh có thể giải thích giúp em không ạ?
cảm ơn anh!
Heiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Bro ơi,
Thứ nhất, chuyện màu vàng là phình phường thôi, có thể do lẫn clo, em có chắc là đã nung ở 400°-500°C trong môi trường có oxy khoảng 3-4 h chưa, nếu như vậy mà vẫn còn màu vàng thì hoàn toàn không bình thường
Thứ 2, em sấy trực tiếp ở 120°C thì kích cỡ hạt chắc chắn ko được ưng ý rồi, anh khuyên em nên để ở nhiệt độ bình thường hoặc chỉ khoảng 50-60° rồi cho bay hơi rất rất từ từ trong thời gian đủ lâu
Chúc em thành công
to robinxon: sorry bro nhé, bây giờ mình không thể có điều kiện để post lại, bro có thể xem trực tiếp rất nhiều source trên sciencedirect
thân

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

Dự án CYBERCHEMVN đã bắt đầu triển khai

^_^

nguyencyberchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn nguyencyberchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
robinxon (10-12-2009)
Old 10-12-2009 Mã bài: 48227   #124
robinxon
Thành viên ChemVN

Em mãi là người anh yêu !

thank nguyencyberchem:
Nói thật là cái này đã có thí nghiệm và tìm hiểu trước nhưng ko biết nguồn tài liệu rõ rang. mấy hôm nay ngao du theo sự chỉ bão của các MOD nên học hỏi được khá nhiều. Hiện nay đang sử dụng acid acetic để chuyển hóa sang dạng hòa tan trước khi đưa về dạng keo sử dụng etanol. Tuy nhiên thí nghiệm vẫn xãy ra quá trình lắng kết tủa trắng. Tham khảo trên diễn đàn http://www.solgel.com/sgforum/forum_...p?TID=110&PN=1 thấy các member bàn luận khá chi tiết nhưng rút cục vẫn thiếu kinh nghiệm quá. Ai đã làm thành công chỉ giáo chút. Nếu dùng HCL hay H3PO4 thì hiện nay đang thiếu nên chưa tính. Titan đi từ nguồn TiO2.
Điều kiện kiểm chứng như các công đoạn chắc còn khó khăn quá. thẩm định nếu oke tính tiếp.
Xin chỉ giáo thêm.
robinxon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-07-2010 Mã bài: 52098   #125
thuonglam
Thành viên ChemVN

cho em hỏi cơ chế tác dụng và ảnh hưởng của sóng vi ba trong quá trình điều chế nano TiO2 có sử dụng sóng viba làm xúc tác?????
thuonglam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2010 Mã bài: 52274   #126
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Rep Power: 80 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem

Trích:
Nguyên văn bởi thuonglam View Post
cho em hỏi cơ chế tác dụng và ảnh hưởng của sóng vi ba trong quá trình điều chế nano TiO2 có sử dụng sóng viba làm xúc tác?????
hi
Bạn điều chế bằng pp gì, sol-gel?

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

^_^

Old 01-15-2010 Mã bài: 52578   #127
hotboybka
Thành viên ChemVN

mới

chào mấy các anh!
Em hiện đang chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp đề tài" khảo sát ảnh hưởng của hàm lượng dioxit titan (TiO2) biến tính ( cấu trúc anastase cà rutile) đến tính chất và cấu trúc vật liệu nanocompozit polyetylen tỷ trọng cao - HDPE/TiO2."
các anh có thể cung cấp cho em chút tài liệu ko? hiện giờ em chưa biết gì về cái này cả.
cho em hỏi mấy câu trước nhé:
+những phương pháp tại hạt n-TiO2 phổ biến là gì vậy?
+ sự cần thiết phải biến tính TiO2 khi phối trộn với vật liệu polymer? phụ gia biến tính?
hotboybka vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-18-2010 Mã bài: 57792   #128
thuthu137
Thành viên ChemVN

em muốn hỏi, vật liệu TiO2 ở kích thước nano có ứng dụng gì khác vật liệu TiO2 bình thường ạ? TiO2 P25 mọi người nói trên thị trường có kích thước nano không ạ? mọi người biết trả lời giùm em ạ. Em cảm ơn!
thuthu137 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-18-2010 Mã bài: 57833   #129
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Cái này khó nói lắm, nếu e chạy tia X và từ phổ tính được kích thước hạt qua pt Sherrer ở cỡ nano thì là cỡ nano e ạ. Ko thi quan sát ảnh TEM xem sao, nói chung rất khó nói.
CÒn về tính xúc tác quang, tiO2 nano mới có tính quang xúc tác e à, P25 thì tùy t°C xử lý, kích cỡ hạt cỡ tăng. nói chung, trong khoảng 4-50 nm thì có thể có hoạt tính quang xúc tác và hoạt tính tăng khi kích thước hạt giảm (do S tăng)

http://nopr.niscair.res.in/bitstream...01378-1382.pdf

Thân

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

^_^

thay đổi nội dung bởi: nguyencyberchem, ngày 04-18-2010 lúc 11:29 PM.
Old 04-18-2010 Mã bài: 57847   #130
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

coi thêm bài này nhé e http://www.sciencedirect.com/science...4bcc8afdb77531

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

^_^

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn